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Waziri wa Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari Dkt. 
Faustine Ndugulile ameit-

aka Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA) kuhakikisha inatoa 
elimu ya kutosha kwa umma kuhu-
su matumizi ya mtandao ‘digital 
literacy’ kwa kuwa mpaka sasa ki-
wango cha kuelimisha umma kin-
achotolewa na Mamlaka hiyo haki-
toshelezi.

Hayo aliyazungumza Dkt. Ndugul-
ile alipotembelea ofisi za Mam-
laka hiyo zilizopo Zanzibar tare-
he 11.03.2021 akiambatana na 
Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi wa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar Mhe. Rahma Kassim Ali, 
Makatibu Wakuu wa Wizara yake 
Dkt. Zainab Chaula na wa Zanzibar 
Amour Bakari pamoja na baadhi ya 
watendaji wa Wizara hizo.

Jarida la Mawasiliano

TCRA YATAKIWA KUONGEZA KASI YA 
UTOAJI WA ELIMU KWA UMMA

Na Faraja Mpina, WMTH
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“TCRA bado sijaridhishwa na ki-
wango cha elimu ya matumizi ya 
mtandao mnayoitoa kwa umma na 
katika utoaji wa elimu kwa umma 
mkumbuke kuelimisha jamii kuhu-
su wajibu na haki zao ili wanapopa-
ta shida mitandaoni wajue wapite 
katika njia zipi”, Dkt. Ndugulile

Aidha, Dkt. Ndugulile ametoa 
maelekezo kwa TCRA kuimarisha 
mfumo wa ukaguzi wa vifaa vya 
kielektroniki vinavyouzwa na wafa-

nyabiashara ili kuthibitisha ubora 
na uhalali wa vifaa hivyo ikiweze-
kana viwekewe alama kuwa vime-
kaguliwa ili kuhakikisha usalama 
wa vifaa hivyo kwa matumizi ya wa-
nanchi.

Katika hatua nyingine Dkt. Ndugul-
ile ameielekeza TCRA kuhakikisha 
Shirika la Posta Tanzania linafanya 
kazi yake ya kusafirisha vipeto na 
vifurushi kwa kufuata sheria ya EP-
OCA inayosema kuanzia uzito wa

Jarida la Mawasiliano

Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania Ofisi ya Zanzibar Esuvatie Masinga 
akizungumza wakati Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt. Faustine 
Ndugulile alipozuru katika ofisi hizo akiambatana na Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Mhe. Rahma Kassim Ali, Makati-
bu Wakuu wa Wizara yake Dkt. Zainab Chaula na wa Zanzibar Amour Bakari pamoja 
na baadhi ya watendaji wa Wizara hizo.



0 hadi 0.5 gms haruhusiwi msafir-
ishaji yeyote kusafirisha isipokuwa 
Shirika hilo na kuitaka TCRA kusi-
mamia vema suala hilo.

Hata hivyo, Dkt. Ndugulile amei-
pongeza Mamlaka hiyo kwa ku-
peleka vifaa vya TEHAMA katika 
shule ya Sekondari ya wasichani ya 
Utaani iliyopo Wete Zanzibar kwa 
ajili ya matumizi ya wanafunzi na 
walimu wa shule hiyo, vifaa hivyo 
ni pamoja na kompyuta 10, printa, 
projekta pamoja na kuunganisha 
huduma ya mtandao katika shule 
hiyo toka mwaka 2016 na mpaka 
sasa bado vipo na vinaendelea ku-
tumika.

Naye Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi wa Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar, Mhe. Rahma Ali am-
eitaka TCRA waendelee na utarati-
bu wa kutoa elimu kwa umma juu ya 
matumizi sahihi ya TEHAMA huku 
wakijikita zaidi kwenye matumizi 
ya simu za mkononi. 

Kwa upande wa Mkuu wa TCRA wa 
ofisi ya Zanzibar Esuvatie Masin-
ga amesema kuwa Mamlaka hiyo 
inaendelea kujipanga vizuri katika 
utoaji wa elimu kwa umma na wiki 
hii tayari wameshatoa mafunzo ya 
matumizi ya TEHAMA kwa mashe-
ha 120 kwa Unguja na Pemba.

Kabla ya kutembelea TCRA Mawa-
ziri hao wa pande mbili za mu-
ungano walikuwa na kikao cha 
pamoja kilichowashirikisha Maka-
tibu Wakuu na wakuu wa taasisi 
za mawasiliano ambapo pamoja 
na mambo mengine walizungum-
zia hoja mbalimbali za mashirikia-
no katika utekelezaji wa majukumu 
mbalimbali kwa kuzipatia suluhisho 
changamoto na kuzibeba zile zin-
azohitaji ufuatiliaji kutoa Mamlaka 
nyingine ili kuendelea kuimarisha 
mashirikiano baina ya Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
katika Sekta ya mawasiliano.
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MAFUNDI SIMU ACHENI KUFUTA 
IMEI NAMBA

Na Prisca Ulomi, WMTH

Jarida la Mawasiliano

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile akizu-
ngumza na wafanyakazi wa Shirika la Posta Tanzania (hawapo pichani) wakati 
wa ziara yake mkoani Arusha. Anayesikiliza ni Postamasta Mkuu wa Shirika 
hilo, Hassan Mwang’ombe.

Na Prisca Ulomi, WMTH
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Waziri wa Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Dkt. 
Faustine Ndugulile ame-

waasa baadhi ya mafundi simu za 
mkononi kuacha tabia ya kufuta 
IMEI namba wanapoletewa simu na 
wateja wao.

Dkt. Ndugulile ameyasema hayo 
wakati wa ziara yake ya siku ya 
kwanza mkoani Arusha wakati 
akizungumza na wafanyakazi wa 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) wa mkoani humo alipotem-
belea taasisi za Wizara hiyo ikiwe-
mo Shirika la Posta Tanzania (TPC) 
na Shirika la Mawasiliano Tanzania 
(TTCL) ya kukagua utendaji kazi wa 
taasisi hizo baada yakufikisha siku 
100 tangu kuundwa kwa Wizara 
hiyo mpya.

Amesema kuwa baadhi ya mafundi 
simu wasio waaminifu wanatumika 
kufuta IMEI (International Mobile 
Equipment Identity) namba za simu 
za mkononi za wateja wao ili simu 
hizo ziweze kutumika tena amba-
po kitendo hicho ni kosa kisheria 
na Serikali itawachukulia hatua kali 
mafundi watakaobainika kufanya 
tabia hiyo kwa mujibu wa Sheria ya 
Makosa ya Mtandao ya mwaka 2015 
na Sheria ya Mawasiliano ya Kielek-
troniki na Posta ya mwaka 2010.

Amezungumza hayo baada ya 
kupokea taarifa kutoka kwa Mkuu 
wa Kanda ya Kaskazini wa TCRA, 

Mhandisi Imelda Salum kuhusu ma-
funzo maalumu yaliyotolewa kwa 
mafundi simu 332 wa Kanda hiyo 
inayojumuisha mikoa ya Arusha, 
Tanga, Kilimanjaro na Manyara am-
bapo ameeleza kuwa mafunzo hayo 
yanayotolewa na Chuo cha VETA na 
Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Sa-
laam (DIT) na kufadhiliwa na TCRA 
yanawawezesha mafundi simu ku-
jiepusha na vitendo vya uhalifu hu-
susan wizi wa simu na makosa ya 
mtandaoni; kurasimisha shughuli 
zao; kuzingatia weledi; kuwaweze-
sha kutoa huduma nzuri kwa wateja 
na kusaidia Jeshi la Polisi kwenye 
masuala ya uhalifu hususan wizi wa 
simu.

Mhandisi Salum ametoa rai kwa 
wawekezaji wa sekta ndogo ya 
utangazaji kujenga studio za re-
dio kwenye kanda hiyo kwa kuwa 
baadhi ya maeneo hayana usikivu 
wa redio wa kuridhisha na kwa ku-
fanya hivyo kutachochea maende-
leo ya wananchi kwa kuwa kan-
da hiyo ina fursa katika sekta ya 
utalii na hivyo vifaa na huduma za 
mawasiliano vinatumika ipasavyo
 
Katika hatua nyingine Dkt. Ndu-
gulile ameielekeza TCRA kuangalia 
namna ya kupunguza gharama za 
usajili na utoaji leseni kwa wamili-
ki wa runinga za mtandaoni (Online 
TV) kwa kuwa eneo hili linawapatia 
vijana wengi ajira na gharama za 
usajili na leseni ni kubwa.

Jarida la Mawasiliano
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Pia, ameielekeza TCRAwapun-
guze muda walioweka wa kuende-
lea kusajili wamiliki hao kwa kuwa 
mwishoni mwa mwezi Juni mwaka 
huu ni mbali.

Vile vile, amewataka wafanyaka-
zi wa TTCL mkoa wa Arusha kuwa 
wabunifu na kuongeza wateja ili 
kukuza mapato ya Shirika hilo kwa 
kuwa mkoa huo ni mkoa wa kimka-
kati na wafanikisheni upatikanaji 
wa uhakika wa huduma ya intaneti 
kwa watalii wakiwa maneno ya 
mbuga za wanayama na waendeshe 
shughuli za utalii mtandao kwa 
kushirikiana na taasisi za Serikali 
zinazohusika na masuala ya utalii.

Aidha, amelitaka Shirika la Posta 
Tanzania kutengeneza na kubore-
sha mifumo ya uendeshaji wa Shiri-
ka ili kuhakikisha kuwa mifumo ya 
TEHAMA inayotoa huduma kwa 
wateja inasomana kuanzia mteja 
anapowasilisha barua yake, kifuru-
shi au kupata huduma yoyote mpa-
ka hatua ya kulipia na kuweka kum-
bu kumbu ya huduma iliyotolewa 

kwa mteja aliyehudumiwa kwa ku-
tumia njia ya kielektroniki badala 
ya kufanya huduma hizo kizamani 
kwa kuandika kwenye karatasi au 
kila kitengo kufanya kazi peke yake 
bila ya mifumo iliyopo kusomana 
na mifumo mingine.

Naye Postamasta Mkuu wa TPC, 
Hassan Mwang’ombe amemshuku-
ru Dkt. Ndugulile kwa ziara hiyo 
na kuahidi kuwa watafanikisha 
maboresho hayo ili kuendana na 
kasi ya Serikali ya Awamu ya Tano ya 
kuhudumia wananchi kwa mtaza-
mo wa Wizara mpya ya Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari ya kufanya 
kazi kwa Mtazamo Mpya, Utendaji 
Mpya.

Dkt. Ndugulile anaendelea na ziara 
yake mkoani Arusha ya kufuatilia 
utekelezaji wa majukumu ya Wizara 
na taasisi zake pamoja na kuhabar-
isha umma mafanikio yaliyopatika-
na ndani ya siku 100 tangu kuund-
wa kwa Wizara hiyo mwezi Disemba 
mwaka jana.

Jarida la Mawasiliano
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Waziri wa Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari Mhe. 
Dkt. Faustine Nduguli-

le ametoa maelekezo kwa Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt. Zainab 
Chaula kuitisha kikao cha wataala-
mu wa mifumo ya TEHAMA siku ya 
tarehe 31/03/2021 kitakachoongo-
zwa na wataalamu kutoka katika 
Wizara hiyo kwa lengo la kufanya 
tathmini ya mifumo ya TEHAMA ya 
kifedha iliyopo nchini.

Akizungumza katika kikao chake na 
waandishi wa habari katika ukumbi 
wa Bunge jijini Dodoma, Dkt. Ndu-
gulile amesema kuwa amechukua 
hatua hiyo kutokana na Hotuba ya 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Has-
san pamoja na ripoti ya Mkaguzi 
Mkuu na Mdhibiti wa Fedha za Ser-
ikali (CAG), Dkt. Charles Kichere 
iliyowasilishwa kwake kuonesha 
kuna changamoto katika mifumo 
hiyo na Wizara yake imechukua 
jambo hilo kwa uzito mkubwa.

“Nimemuelekeza Katibu Mkuu 
wangu kuchukua hatua za haraka 

kwa kuitisha kikao cha wataalamu 
wa TEHAMA ili kufanya tathmini 
ya mifumo hiyo, idadi yake, chan-
gamoto za utengenezaji, uende-
shaji na uendelezaji wa mifumo 
hiyo hapa nchini pamoja na chan-
gamoto ya mifumo hiyo kutoso-
mana na kutobadilishana taarifa”, 
alieleza Dkt. Ndugulile.

Aidha, alisisitiza kikao hicho ku-
wahusisha wataalamu kutoka Ofi-
si ya Rais Menejimenti ya Utumi-
shi na Utawala Bora; Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI; Wizara ya Fedha na 
Mipango; Ofisi ya Mkaguzi Mkuu 
na Mdhibiti wa Fedha za Serikali; 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA); Shirika la Mawasiliano Tan-
zania (TTCL); Kituo cha Kuhifadhi 
Data cha Taifa (NIDC); Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) na Mamla-
ka ya Serikali Mtandao (eGA).

“Natoa wiki moja kwa wataalamu 
hawa kufanyia kazi jambo kubwa 
lililogusiwa na Mhe. Rais Samia Su-
luhu Hassan la changamoto ya mi-
fumo hiyo kuruhusu mianya ya up-
otevu wa mapato na usalama wa

Jarida la Mawasiliano

DKT. NDUGULILE ATOA MAELEKEZO 
YA KUBORESHA

MIFUMO YA TEHAMA NCHINI

Na Mwandishi wetu, WMTH
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Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile akizu-
ngumza na waandishi wa habari katika ukumbi wa Bunge Jijini Dodoma. Ku-
shoto ni Mulembwa Munaku, Mkurugenzi wa TEHAMA wa Wizara hiyo na kulia 
ni Prosper Minja, Afisa Habari wa Bunge.

Jarida la Mawasiliano

wa mifumo hii na kutoa mapende-
kezo ya maboresho ya nini kifa-
nyike ili kuhakikisha mianya hiyo 
inazibwa, usalama wa mitandao 
unakuwepo na kunakuwa na mifu-
mo inayosomana ambayo haita-
ruhusu kupoteza mapato ya nchi”, 
alisisitiza Dkt. Ndugulile.

Aliongeza kuwa Wizara yake itafa-
nyia kazi mapendekezo hayo ikiwa 
ni pamoja na kuchukua hatua za 
kuboresha na yale ambayo yatahi-
tajika kushughulikiwa na mamlaka 
ya juu yatachukuliwa na kupelekwa 
kwa hatua nyingine zaidi.

“Jukumu kubwa la Wizara hii ni ku-
toa miongozo, usimamizi wa mi-
fumo , uendelezaji na kuhakikisha 

nchi inakuwa na matumizi sahihi ya 
mifumo ya TEHAMA na 	 u s a l a m a 
wake, mifumo mingi iliyokuwa ina-
tumiwa na Serikali ilikuwa inatoka 
nje ya nchi na fedha nyingi zilitumi-
ka kwa uendeshaji na kulipia leseni 
lakini kwa sasa zaidi ya asilimia 80 
ya mifumo inayotumika nchini na 
ndani ya Serikali imetengenezwa 
na wataalamu wetu wazalendo”, al-
isisitiza Dkt. Ndugulile.

Alisema kuwa jukumu kubwa alilon-
alo katika Wizara hiyo ni kuhakiki-
sha inajenga uwezo wa wataalamu 
wa ndani ya nchi kuhakikisha mi-
fumo mingi inaweza kutengenez-
wa hapa hapa nchini katika ubora 
unaoendana na mahitaji ya nchi na 
usalama dhidi ya udukuzi ambao
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Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Nduguli-
le akizungumza na waandishi wa habari katika ukumbi wa Bunge Jijini 
Dodoma. Kulia ni Prosper Minja Afisa Habari wa Bunge.

unaweza kufanyika kwa kutumia 
mifumo ya iliyotengenezwa mahali 
pengine.

“Naomba niwaambieni kuwa TE-
HAMA ni sehemu ya siasa, biasha-
ra, ni masuala ya kiusalama na sisi 
kama Wizara tuna jukumu la ku-
hakikisha sekta za kiuchumi na 
fedha zinakuwa na mifumo imara, 

sekta za huduma ya kijamii kama 
vile afya, elimu na maji zinakuwa na 
mifumo salama na sekta zinazohu-
sika na mambo ya ulinzi na usalama 
nazo zinakuwa na mifumo salama 
ili hata pale panapokuwa na chan-
gamoto kuhakikisha huduma za 
nchi zinaendelea pasipo kuathiri-
ka”, alimalizia Dkt. Ndugulile.



DKT CHAULA ASISITIZA 
UWAZI KWA WATENDAJI WA 

TAASISI ZA MAWASILIANO ZENYE 
MATAWI TANZANIA BARA NA VISIWANI

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari Dkt. Zainab Chaula 

amewataka watendaji wa taasi-
si za mawasiliano zenye matawi 
Tanzania bara na visiwani kuwa 
wazi kwa wananchi kwa kutoa 
maelezo ya kina kuhusu sheria, 
taratibu na miongozo mbalim-
bali ili kuondoa sintofahamu kwa 
huduma zinazotolewa na taasisi 
hizo zilizo katika pande zote mbili 
za muungano ambazo ni Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
Shirika la Mawasiliano Tanzania 
(TTCL) pamoja na Shirika la Posta 
Tanzania (TPC).

Hayo ameyazungumza katika ki-
kao cha Makatibu Wakuu wa Wiz-
ara ya Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania (JMT)na Wizara ya 
Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi 
ya Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar (SMZ) kilichofanyika tarehe 
8.3.2021 visiwani Zanzibar.

Dkt. Chaula ameongeza kuwa, ta-

asisi hizo zinatakiwa kuzifahamu, 
kuzielewa na kuzifanyia kazi sheria, 
taratibu na miongozo mbalimba-
li ya utoaji wa huduma wanazozi-
toa ikiwa ni pamoja na kuelimisha 
jamii kufuata sheria hizo bila shur-
ti.

“Tulikuwa na hoja nane baada ya 
kuzichambua zimebaki tano, am-
bapo kimsingi ni masuala ya kuwe-
ka sawa kanuni, taratibu na sheria 
zetu pamoja na kuongeza uelewa 
kwasababu lengo kuu la kuzitunga 
ni kuhakikisha kuwa zinafuatwa”, 
Dkt.Chaula

Aidha, amesema kuwa kikao kiliku-
wa kizuri na wataalamu walijipan-
ga vema katika kufanya wasilisho 
ambapo changamoto mbalimbali 
zilizowasilishwa zimechukuliwa na 
kuboreshwa na zitawasilishwa ka-
tika kikao cha Mawaziri wa Wizara 
hizo mbili kwa lengo la kuzifahamu 
na kuzitolea maamuzi ili wananchi 
waendelee kufurahia muungano.

Na Faraja Mpina, WMTH



Kwa upande wa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi (SMZ) Amour Bakari 
amesema kuwa  kikao hicho ni mu-
endelezo wa vikao vya mashirikia-
no  baina ya taasisi za mawasiliano 
za Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania na Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar ambavyo awali vilianza katika 

ngazi ya watendaji.

“Kikao cha leo ni cha ngazi ya Maka-
tibu Wakuu, na yale yote yaliyoja-
diliwa katika kikao hiki yatapele-
kwa katika kikao cha Mawaziri wa 
Wizara hizi mbili kitakachofanyika 
siku ya alhamisi ya tarehe 11.3.2021 
hapa Zanzibar”, Amour Bakari.

Katibu Mkuu Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt Zain-
ab Chaula akizungumza katika kikao cha Makatibu Wakuu wa Wizara za 
muungano ambazo ni Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (JMT) na Wizara ya Ujenzi, Mawasilia-
no na Uchukuzi ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) kilichofanyika 
tarehe 8.3.2021 visiwani Zanzibar.
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Limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

S.L.P. 677,40470 Dodoma, Tanzania
Barua pepe: ps@mawasiliano.go.tz

Tovuti: www.mawasiliano.go.tz
Instagram: Wizaramth


